Menene Siffar Na'urori Masu Sauƙi a Nan Gaba? - Kashi na 1

(Bayanin Edita: Wannan labarin, an fassara shi daga ulinkmedia.)

Na'urori masu auna firikwensin sun zama ruwan dare. Sun wanzu tun kafin Intanet, kuma tabbas tun kafin Intanet na Abubuwa (IoT). Na'urori masu auna firikwensin zamani suna samuwa don ƙarin aikace-aikace fiye da kowane lokaci, kasuwa tana canzawa, kuma akwai dalilai da yawa da ke haifar da ci gaba.

Motoci, kyamarori, wayoyin komai da ruwanka, da na'urorin masana'antu da ke tallafawa Intanet na Abubuwa kaɗan ne daga cikin kasuwannin aikace-aikacen na'urori masu auna firikwensin.

1-1

  • Na'urori Masu auna sigina a Duniyar Jiki ta Intanet

Tare da zuwan Intanet na Abubuwa, ƙirƙirar masana'antu ta hanyar dijital (muna kiransa Masana'antu 4.0), da kuma ci gaba da ƙoƙarinmu na sauye-sauyen dijital a dukkan fannoni na tattalin arziki da al'umma, ana amfani da na'urori masu wayo a masana'antu daban-daban kuma kasuwar na'urori masu auna firikwensin tana ƙaruwa da sauri da sauri.

A gaskiya ma, a wasu hanyoyi, na'urori masu auna sigina masu wayo sune tushen "ainihin" Intanet na Abubuwa. A wannan matakin da aka fara amfani da iot, mutane da yawa har yanzu suna ayyana iot dangane da na'urorin iot. Sau da yawa ana kallon Intanet na Abubuwa a matsayin hanyar sadarwa ta na'urori masu haɗawa, gami da na'urori masu auna sigina masu wayo. Waɗannan na'urori kuma ana iya kiransu na'urorin ji.

Don haka sun haɗa da wasu fasahohi kamar na'urori masu auna firikwensin da sadarwa waɗanda za su iya auna abubuwa kuma su canza abin da suka auna zuwa bayanai waɗanda za a iya amfani da su ta hanyoyi daban-daban. Manufar da mahallin aikace-aikacen (misali, wace fasahar haɗi ake amfani da ita) tana ƙayyade waɗanne na'urori masu auna firikwensin ake amfani da su.

Na'urori Masu Sauƙi da Na'urori Masu Wayo - Menene sunan?

  • Ma'anonin Na'urori Masu Sauƙi da Na'urori Masu Wayo

Na'urori masu auna firikwensin da sauran na'urorin IoT sune ginshiƙin tarin fasahar IoT. Suna ɗaukar bayanan da aikace-aikacenmu ke buƙata kuma suna aika su zuwa ga manyan hanyoyin sadarwa da tsarin dandamali. Kamar yadda muka bayyana a cikin gabatarwarmu ga fasahar iot, "aikin" iot zai iya amfani da na'urori masu auna firikwensin da yawa. Nau'in da adadin na'urori masu auna firikwensin da ake amfani da su sun dogara ne akan buƙatun aikin da kuma bayanan aikin. Yi amfani da na'urar mai wayo: yana iya samun dubban na'urori masu auna firikwensin.

  • Ma'anar Na'urori Masu Sauƙi

Na'urori masu auna sigina masu canzawa ne, kamar waɗanda ake kira masu kunna sigina. Na'urori masu auna sigina suna canza kuzari daga wani tsari zuwa wani. Ga na'urori masu auna sigina masu wayo, wannan yana nufin cewa na'urori masu auna sigina na iya "jin" yanayi a cikin da kewayen na'urorin da aka haɗa su da kuma abubuwan zahiri da suke amfani da su (yanayi da muhalli).

Na'urori masu auna firikwensin za su iya gano da kuma auna waɗannan sigogi, abubuwan da suka faru, ko canje-canje sannan su isar da su ga manyan tsarin da sauran na'urori waɗanda za su iya amfani da bayanan don sarrafawa, bincike, da sauransu.

Na'urar firikwensin na'ura ce da ke gano, auna, ko nuna kowane takamaiman adadin jiki (kamar haske, zafi, motsi, danshi, matsin lamba, ko wani abu makamancin haka) ta hanyar canza su zuwa kowace siffa (musamman bugun lantarki) (daga: Cibiyar Binciken Kasuwa ta United Market).

Sigogi da abubuwan da firikwensin za su iya "ji" da sadarwa sun haɗa da adadi na zahiri kamar haske, sauti, matsin lamba, zafin jiki, girgiza, danshi, kasancewar wani takamaiman sinadarai ko iskar gas, motsi, kasancewar ƙura, da sauransu.

Babu shakka, na'urori masu auna firikwensin muhimmin bangare ne na Intanet na Abubuwa kuma suna buƙatar yin daidai saboda na'urori masu auna firikwensin sune wuri na farko da za a fara samun bayanai.

Idan na'urar firikwensin ta ji kuma ta aika bayanai, na'urar kunna wutar lantarki za ta yi aiki. Mai kunna wutar lantarki zai karɓi siginar kuma ya saita motsin da yake buƙata don ɗaukar mataki a cikin muhalli. Hoton da ke ƙasa ya sa ya zama mai sauƙin gani kuma yana nuna wasu abubuwan da za mu iya "ji". Na'urorin firikwensin IoT sun bambanta domin suna ɗaukar nau'in na'urori masu auna firikwensin ko allon haɓakawa (galibi an tsara su don takamaiman lokuta da aikace-aikace) da sauransu.

  • Ma'anar Na'urar Firikwensin Wayo

An yi amfani da kalmar "mai wayo" tare da wasu kalmomi da yawa kafin a yi amfani da ita tare da Intanet na Abubuwa. Gine-gine masu wayo, sarrafa sharar gida mai wayo, gidaje masu wayo, kwararan fitila masu wayo, birane masu wayo, hasken titi mai wayo, ofisoshi masu wayo, masana'antu masu wayo da sauransu. Kuma, ba shakka, na'urori masu wayo.

Na'urori masu wayo sun bambanta da na'urori masu wayo a cikin cewa na'urori masu wayo sune dandamali masu ci gaba tare da fasahar da ke cikin jirgi kamar microprocessors, ajiya, bincike da kayan aikin haɗi waɗanda ke canza siginar amsawa ta gargajiya zuwa ainihin fahimtar dijital (Deloitte)

A shekarar 2009, Ƙungiyar Masu Na'urorin Sensors na Mita ta Duniya (IFSA) ta yi bincike kan mutane da dama daga jami'o'i da masana'antu don gano na'urar firikwensin mai wayo. Bayan sauyawa zuwa siginar dijital a shekarun 1980 da kuma ƙara sabbin fasahohi da yawa a shekarun 1990, yawancin na'urori masu auna sigina ana iya kiransu na'urori masu auna sigina masu wayo.

Shekarun 1990 sun kuma ga bullar manufar "kwamfuta mai faɗi", wanda ake ɗauka a matsayin muhimmin abu a cikin ci gaban Intanet na Abubuwa, musamman yayin da kwamfuta mai haɗawa ke ci gaba. A kusan tsakiyar shekarun 1990, haɓakawa da amfani da na'urorin lantarki na dijital da fasahar mara waya a cikin na'urorin firikwensin sun ci gaba da ƙaruwa, kuma watsa bayanai bisa ga ji da sauransu ya zama mafi mahimmanci. A yau, wannan ya bayyana a cikin Intanet na Abubuwa. A gaskiya ma, wasu mutane sun ambaci hanyoyin sadarwa na firikwensin kafin kalmar Intanet na Abubuwa ta wanzu. Don haka, kamar yadda kuke gani, abubuwa da yawa sun faru a cikin sararin firikwensin mai wayo a cikin 2009.

 


Lokacin Saƙo: Nuwamba-04-2021
Tattaunawa ta WhatsApp akan Intanet!