Shin kana son sanin ko saurayinka yana son yin wasannin kwamfuta? Bari in ba ka shawara, za ka iya duba ko kwamfutarsa tana da haɗin kebul na cibiyar sadarwa ko a'a. Domin samari suna da buƙatu masu yawa kan saurin hanyar sadarwa da jinkiri lokacin yin wasanni, kuma yawancin WiFi na gida na yanzu ba za su iya yin hakan ba ko da saurin hanyar sadarwa ta intanet yana da sauri sosai, don haka samari waɗanda galibi ke yin wasanni suna zaɓar hanyar sadarwa ta intanet ta intanet don tabbatar da yanayin cibiyar sadarwa mai kyau da sauri.
Wannan kuma yana nuna matsalolin haɗin WiFi: yawan jinkiri da rashin kwanciyar hankali, waɗanda suka fi bayyana a fili idan aka yi la'akari da masu amfani da yawa a lokaci guda, amma wannan yanayin zai inganta sosai idan aka zo da WiFi 6. Wannan saboda WiFi 5, wanda yawancin mutane ke amfani da shi, yana amfani da fasahar OFDM, yayin da WiFi 6 ke amfani da fasahar OFDMA. Bambancin da ke tsakanin dabarun biyu za a iya kwatanta shi da zane:
A kan hanya da zata iya ɗaukar mota ɗaya kawai, OFDMA na iya aika tashoshi da yawa a lokaci guda a layi ɗaya, yana kawar da layuka da cunkoso, yana inganta inganci da rage jinkiri. OFDMA tana raba tashar mara waya zuwa ƙananan tashoshi da yawa a cikin yankin mita, ta yadda masu amfani da yawa za su iya aika bayanai a lokaci guda a layi ɗaya a kowane lokaci, wanda ke inganta inganci kuma yana rage jinkirin yin layi.
WIFI 6 ya kasance abin sha'awa tun lokacin da aka ƙaddamar da shi, yayin da mutane ke buƙatar ƙarin hanyoyin sadarwa na gida mara waya. An aika da tashoshin Wi-Fi 6 sama da biliyan 2 zuwa ƙarshen 2021, wanda ya kai sama da kashi 50% na dukkan jigilar tashoshin Wi-Fi, kuma wannan adadin zai karu zuwa biliyan 5.2 nan da 2025, a cewar kamfanin mai sharhi na IDC.
Duk da cewa Wi-Fi 6 ya mayar da hankali kan ƙwarewar mai amfani a cikin yanayi mai yawan jama'a, sabbin aikace-aikace sun bayyana a cikin 'yan shekarun nan waɗanda ke buƙatar ingantaccen fitarwa da latency, kamar bidiyo masu matuƙar ma'ana kamar bidiyo na 4K da 8K, aiki daga nesa, taron bidiyo ta yanar gizo, da wasannin VR/AR. Manyan masana fasaha suma suna ganin waɗannan matsalolin, kuma Wi-Fi 7, wanda ke ba da saurin gaske, babban iko da ƙarancin latency, yana kan gaba. Bari mu ɗauki Wi-Fi 7 na Qualcomm a matsayin misali mu yi magana game da abin da Wi-Fi 7 ya inganta.
Wi-fi 7: Duk don Ƙananan Latency
1. Babban Bandwidth
Kuma, ku ɗauki hanyoyi. Wi-fi 6 galibi yana tallafawa madannin 2.4ghz da 5ghz, amma hanyar 2.4ghz ta kasance ta Wi-Fi na farko da sauran fasahohin mara waya kamar Bluetooth, don haka tana cunkoso sosai. Hanyoyi a 5GHz sun fi faɗi kuma ba su da cunkoso fiye da na 2.4ghz, wanda ke fassara zuwa sauri da ƙarin iko. Wi-fi 7 ma yana goyan bayan madannin 6GHz a saman waɗannan madannin guda biyu, yana faɗaɗa faɗin tashar guda ɗaya daga Wi-Fi 6's 160MHz zuwa 320MHz (wanda zai iya ɗaukar abubuwa da yawa a lokaci guda). A wannan lokacin, Wi-Fi 7 zai sami matsakaicin adadin watsawa na sama da 40Gbps, sau huɗu ya fi Wi-Fi 6E.
2. Samun damar shiga hanyoyin haɗi da yawa
Kafin Wi-Fi 7, masu amfani za su iya amfani da hanya ɗaya tilo da ta fi dacewa da buƙatunsu, amma mafita ta Wi-Fi 7 ta Qualcomm ta ƙara matsawa iyakokin Wi-Fi: a nan gaba, dukkan madaukai uku za su iya aiki a lokaci guda, suna rage cunkoso. Bugu da ƙari, bisa ga aikin haɗin-yawa, masu amfani za su iya haɗawa ta hanyoyi da yawa, suna amfani da wannan don guje wa cunkoso. Misali, idan akwai cunkoso a ɗaya daga cikin tashoshin, na'urar za ta iya amfani da ɗayan tashar, wanda ke haifar da ƙarancin jinkiri. A halin yanzu, dangane da samuwar yankuna daban-daban, mahaɗin-yawa zai iya amfani da ko dai tashoshi biyu a cikin madaukai na 5GHz ko kuma haɗuwa da tashoshi biyu a cikin madaukai na 5GHz da 6GHz.
3. Tashar Tara
Kamar yadda aka ambata a sama, an ƙara bandwidth na Wi-Fi 7 zuwa 320MHz (faɗin abin hawa). Ga bandakin 5GHz, babu bandakin 320MHz mai ci gaba, don haka yankin 6GHz ne kawai zai iya tallafawa wannan yanayin ci gaba. Tare da aikin haɗin yanar gizo mai yawa a lokaci guda, ana iya haɗa bandakin mita biyu a lokaci guda don tattara ƙarfin tashoshi biyu, wato, ana iya haɗa sigina biyu na 160MHz don samar da tasha mai tasiri ta 320MHz (faɗin da aka faɗaɗa). Ta wannan hanyar, ƙasa kamar tamu, wacce ba ta riga ta ware bakan 6GHz ba, za ta iya samar da isasshen tashar da ta dace don cimma babban ƙarfin aiki a cikin yanayi mai cunkoso.
4. 4K QAM
Mafi girman tsarin daidaita Wi-Fi 6 shine 1024-QAM, yayin da Wi-Fi 7 zai iya kaiwa 4K QAM. Ta wannan hanyar, ana iya ƙara yawan kololuwar don ƙara yawan aiki da ƙarfin bayanai, kuma saurin ƙarshe zai iya kaiwa 30Gbps, wanda ya ninka saurin WiFi 6 na yanzu sau uku.
A takaice dai, an tsara Wi-Fi 7 don samar da saurin gudu mai yawa, ƙarfin aiki mai yawa, da kuma ƙarancin jinkiri ta hanyar ƙara yawan layukan da ake da su, faɗin kowace mota da ke jigilar bayanai, da kuma faɗin layin tafiya.
Wi-fi 7 Yana Bada Hanya Don Haɗa IoT Mai Sauri da Haɗi Mai Sauri
A ra'ayin marubucin, babban abin da ke cikin sabuwar fasahar Wi-Fi 7 ba wai kawai inganta ƙimar kololuwar na'ura ɗaya ba ne, har ma da ƙara mai da hankali kan watsawa mai sauri a lokaci guda a ƙarƙashin amfani da yanayin masu amfani da yawa (hanyar shiga da yawa), wanda babu shakka ya yi daidai da zamanin Intanet na Abubuwa masu zuwa. Na gaba, marubucin zai yi magana game da yanayin iot mafi amfani:
1. Intanet na Masana'antu na Abubuwa
Ɗaya daga cikin manyan matsalolin da fasahar iot ke fuskanta a masana'antu shine bandwidth. Da zarar an samu ƙarin bayanai a lokaci guda, Iot zai fi sauri da inganci. Idan aka yi la'akari da sa ido kan ingancin kayayyaki a Intanet na Masana'antu, saurin hanyar sadarwa yana da mahimmanci ga nasarar aikace-aikacen lokaci-lokaci. Tare da taimakon hanyar sadarwa ta Iot mai sauri, ana iya aika faɗakarwa ta lokaci-lokaci akan lokaci don samun amsa cikin sauri ga matsaloli kamar gazawar injin da ba a zata ba da sauran katsewa, wanda hakan ke inganta yawan aiki da ingancin kamfanonin masana'antu da kuma rage farashin da ba dole ba.
2. Kwamfuta ta Gefen
Ganin yadda mutane ke buƙatar gaggawar amsawar na'urori masu hankali da kuma tsaron bayanai na Intanet na Abubuwa, fasahar girgije za ta zama abin da ba a saba gani ba a nan gaba. Fasahar Edge tana nufin kwamfuta a ɓangaren mai amfani, wanda ba wai kawai yana buƙatar ƙarfin kwamfuta mai yawa a ɓangaren mai amfani ba, har ma da saurin watsa bayanai mai yawa a ɓangaren mai amfani.
3. Mai nutsewa cikin AR/VR
Nutsewa cikin VR yana buƙatar yin martani mai sauri daidai da ayyukan 'yan wasa a ainihin lokaci, wanda ke buƙatar jinkiri mai yawa na hanyar sadarwa. Idan koyaushe kuna ba wa 'yan wasa amsa mai sauri sau ɗaya, to nutsewa ƙarya ce. Ana sa ran Wi-fi 7 zai magance wannan matsalar kuma ya hanzarta ɗaukar AR/VR mai zurfi.
4. Tsaro mai wayo
Tare da ci gaban tsaro mai hankali, hoton da kyamarori masu hankali ke watsawa yana ƙara zama babban ma'ana, wanda ke nufin cewa bayanan da aka watsa suna ƙara girma, kuma buƙatun bandwidth da saurin hanyar sadarwa suma suna ƙaruwa. A kan LAN, WIFI 7 wataƙila shine mafi kyawun zaɓi.
A karshen
Wi-fi 7 yana da kyau, amma a halin yanzu, ƙasashe suna nuna ra'ayoyi daban-daban kan ko za a ba da damar shiga WiFi a cikin band 6GHz (5925-7125mhz) a matsayin band mara lasisi. Ƙasar ba ta bayar da wata manufa bayyananniya kan 6GHz ba, amma ko da lokacin da band 5GHz kawai yake samuwa, Wi-Fi 7 har yanzu zai iya samar da matsakaicin saurin watsawa na 4.3Gbps, yayin da Wi-Fi 6 ke tallafawa mafi girman saurin saukarwa na 3Gbps kawai lokacin da band 6GHz yake samuwa. Saboda haka, ana sa ran Wi-Fi 7 zai taka muhimmiyar rawa a cikin Lans masu sauri a nan gaba, wanda ke taimakawa ƙarin na'urori masu wayo su guji kama kebul.
Lokacin Saƙo: Satumba-16-2022


